Hướng dẫn sử dụng máy đo công suất quang PON/GPON Tribrer EPN90 series

Máy đo công suất quang PON/GPON TriBrer EPN-90 series là dòng máy đo công suất mạng quang thụ động PON/GPON/EPON/BPON cầm tay nhỏ gọn, gồm nhiều phiên bản khác nhau, trong đó dùng phổ biến ở Việt Nam có 2 phiên bản chính:

may do cong suat quang PON Tribrer EPN90
may do cong suat quang PON Tribrer EPN90
  • Tribrer EPN90: đo công suất quang PON/GPON, 2 cổng đo SC/APC
  • Tribrer EPN90T: đo công suất quang PON/GPON và đo công suất quang thông thường (OPM), 3 cổng đo. (Trong đó 2 cổng đo PON/GPON SC/APC và 1 cổng đo OPM đầu nối FC/UPC).

Máy đo công suất quang PON/GPON TriBrer EPN-90 series được tích hợp màn hình màu rộng, có khả năng đo công suất PON/GPON và hiển thị 3 bước sóng 1310/1490/1550nm đồng thời, cho phép các kỹ thuật viên viễn thông đo kiểm được cả hướng lên OLT và hướng xuống ONT đồng thời, giúp công việc lắp đặt, bảo dưỡng mạng cáp quang được thuận tiện, dễ dàng, chính xác.

Thông số chính máy đo công suất quang TriBrer EPN-90

TriBrer EPN-90 (Chỉ đo PON/GPON )

  • Đo kiểm PON/GPON ở các bước sóng 1310 nm: +10 ~ – 35 dBm/1490 nm: +10 ~ – 50 dBm/1550 nm: +25 ~ – 45 dBm (Model EPN90 và EPN90T)

TriBrer EPN-90T (đo PON/GPON + đo cs quang OPM thông thường)

  • Đo kiểm PON/GPON ở các bước sóng 1310 nm: +10 ~ – 35 dBm/1490 nm: +10 ~ – 50 dBm/1550 nm: +25 ~ – 45 dBm (Model EPN90 và EPN90T)
  • Tính năng đo công suất quang thông thường (OPM): 850/1300/1310/1490/1550/1625nm/ +6~ -70dBm (chỉ có ở model EPN90T)
  • Có tính năng hiệu chỉnh phép đo theo kết quả thực tế giúp chính xác hơn
  • Độ mất mát tính hiệu <1,5 dB
  • Lưu trữ 1000 kết quả, PIN có thể hoạt động trong 20h

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TriBrer EPN-90T

1.Giao diện và phím chức năng của TriBrer EPN-90T

2.Thực hiện các bài đo trên Tribrer EPN-90T

1.Kiểm tra PON

Kết nối máy đo như theo mô tả trên hình để thực hiện đo PON

2.Các Chế Độ đo PON

  • Máy có thể kiểm tra 1310, 1490, 1550 nm và hiển thị công suất ở thời gian tương ứng

Hi & Low có nghĩa là kết quả nằm ngoài phạm vi kiểm tra.

  •  F/P mode

”PASS”  ”WRNG”  ”FAIL” các báo hiệu này phụ thuộc vào các ngưỡng được cài đặt. Nhấn phím F/P mode để cài đặt theo ý muốn.

Khi chức năng này được tắt màn hình sẽ hiển thị dòng chữ: ”The group NO of thresholds

  • REF set

Nhấn phím REF/ENTER máy sẽ hiển thị giá trị tham chiếu bạn đã lưu trữ trước đó. Để lưu giá trị hiện tại như một giá trị tham chiếu mới bạn ấn giữ phím REF/ENTER trong 2s.

Phím Dbm/dB thay đổi giá trị dBm hoặc dB.

Chú ý: giá trị phải trong phạm vi đo kiểm khi nhấn hai phím này.

  • Threshold set

Nhấn phím Threshold để vào giao diện cài ngưỡng tham chiếu

Người dùng có thể cài 10 Thresholds khác nhau.

Để cài đặt Threshold bạn vào giao diện cài, sử dụng phím điều hướng lên/xuống và REF/ENTER để cài đặt các giá trị tham chiếu như hình.

Threshold được hiểu như thế nào ?

  1. Mỗi bước sóng được hiểu như một Threshold
  2. Nếu giá trị hiện tại > MAX Value/MIN Value báo hiệu sẽ báo ”FAIL”
  3. Nếu Warning Value < giá trị hiện tại < MAX Value báo hiệu sẽ báo ”PASS”
  4. Nếu MIN Value < giá trị hiện tại < Warning Value báo “WRNG”
  • OPM mode

Ở chế độ đo OPM :

Phím dBm/dB: thay đổi đơn vị dBm/dB/uW

Phím Threshold: thay đổi bước sóng 850/1300/1310/1490/1550/1625

REF/ENTER : ấn kiểm tra giá trị tham chiếu; ấn giữ 2s để lưu giá trị hiện tại như giá trị tham chiếu mới.

3.Lưu trữ kết quả

Nhấn phím Save/Recall để xem lại các file đã lưu. Để lưu kết quả hiện tại nhấn giữ phím trong vòng 2s

Trở lại giao diện đo nhấn phím lại một lần nữa.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *