Hướng dẫn sử dụng máy đo công suất quang (OPM), kèm tính năng soi quang (VFL) NK300

Máy đo công suất quang (Optical Power Meter) kèm tính năng soi quang (Visible Light Source) NK300 là một những thiết bị đo quang dạng full size với vỏ bảo vệ chắc chắn, màn hình LCD rộng và được dùng phổ biến trên thị trường.

Là một máy đo quang giá rẻ và đa năng, NK300 cung cấp cho người dùng bộ công cụ đo kiểm “2 trong 1”, dễ sử dụng.

Các tính năng chính của máy đo công suất quang NK300

  • Đo công suất quang (Optical Power Meter): bước sóng 1310nm, 1490nm, 1550nm, 1625nm, 1650nm, 850nm, 1300nm, 980nm ; Dải đo công suất: -70dbm tới + 6dBm
  • Soi cáp quang (VFL): Bước sóng 650nm/ công suất 2mW (khoảng cách soi ~ 2km)

Chuẩn bị trước khi đo kiểm

  • Nguồn điện chính: Máy đo NK300 sử dụng 3 viên PIN tiểu AA, người dùng cần lắp PIN trước khi sử dụng.
  • Đầu nối connector quang: trang bị tiêu chuẩn trên máy là đầu nối quang đang năng 2.5mm, có thể sử dụng với bất cứ đầu nối quang tiêu chuẩn nào SC, ST, SC.
  • Adapter quang: Người dùng được lựa chọn 1 đầu SC hoặc FC miễn phí khi đặt hàng, và dùng đầu adapter này lắp vào đầu connector đa năng trước khi sử dụng, nếu cần thiết.
Optical power meter NK300-3
Optical power meter NK300-3

Hướng dẫn sử dụng máy đo công suất quang kèm tính năng soi quang NK300

  1. Phím ON/OFF
  • Bấm nhanh để bật nguồn cho máy
  • Giữ lâu phím này để tắt máy

2. Phím Auto Off

  • Bấm để tắt/bật chế độ tự động tắt nguồn (Auto Power Off, tính năng tự động tắt nguồn sau 10 phút khi không sử dụng) .
  • Lưu ý: Nếu muốn tính năng soi cáp quang 650nm không bị ngắt -> cần tắt chế độ tự động tắt nguồn này

3. Phím Zero

  • Reset kết quả đo kiểm hiện tại

4. Phím LIGHT

  • Bật/tắt đèn nền màn hình LCD: bấm nhanh để bật/tắt
  • Bật/tắt tính năng soi quang (VFL) 650nm: bấm giữ lâu để bật -> bấm tiếp để nhấp nháy 1Hz -> bấm tiếp để nhấp nháy 2Hz -> bấm tiếp để tắt. 
  • (Lưu ý: Tắt chế độ tự động tắt nguồn sau 10 phút (Auto Power Off), để tính năng soi quang không bị tự động tắt, tham khảo cách tắt Auto Power Off tại mục 2)

5. Phím dB

  • Bấm nhanh phím này, máy sẽ chuyển sang đo công suất tuyệt đối (suy hao chèn – insertion loss) /(dB) sẽ hiển thị dưới đáy màn hình, trong khi giá trị tương đối sẽ hiển thị ở dòng thứ 2 của màn hình.
  • Bấm phím này 3 (s) giây để bật/tắt chế độ đo dây mạng LAN RJ45

6Phím /\

  • Tám bước sóng đo khác nhau cho người dùng lựa chọn: 1310nm, 1490nm, 1550nm, 1625nm, 1650nm, 850nm, 1300nm, 980nm.
  • Bước sóng được chọn để đo sẽ hiển thị góc trên cùng của mà

Chế độ hiệu chuẩn (Calibration Mode)

Một trong những tính năng tiên tiến rất được quan tâm là tính năng hiệu chuẩn thông số đo trên NK300. Tính năng này cho phép người dùng hiệu chỉnh các thông số đo của từng bước sóng, để có thể thực hiện đo công suất quang cho nhiều ứng dụng đo kiểm khác nhau FTTx, Viễn thông, IT, GPON,…

Để truy câp vào tính năng này, bấm đồng thời 2 phím “ZERO” + “LIGHT“, góc trái màn hình sẽ hiển thị chữ “CAL” là máy đã chuyển sang chế độ hiệu chuẩn.

  • Để tăng 0.05dB, bấm phím LIGHT
  • Để giảm 0.05dB, bấm phím dB
  • Để lưu lại giá trị đã hiệu chuẩn, bấm phím nguồn
  • Để chọn bước sóng cần hiệu chuẩn, bấm /\
  • Để chuyển về chế độ mặc định của nhà máy, bấm đồng thời 2 phím “Zero” + “AUTO

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *