Mô tả danh mục:

Module quang là loại thiết bị thu phát quang nhỏ gọn, được thiết kế theo các chuẩn khe cắm SFP (Small Form Factor), SFP + (Small Form Factor Plus), XFP (10 Gigabit Small Form Factor Pluggable), QSFP (40Gb), CFP (100Gb) thường được dùng trong các thiết bị mạng, thiết bị viễn thông có tích hợp các khe cắm này.

Ứng dụng chính

Đây là loại phụ kiện được dùng phổ biến với các thiết bị mạng như switch quang, router, server, chuyển đổi quang điện (Media Conveter), máy đo viễn thông,… tương ứng với các các khe cắm được tích hợp trên thiết bị đó như SFP, SFP+, XFP,..

Nhiệm vụ các module này là truyền tải dữ liệu data, voice, video đi xa sử dụng các tín hiệu quang tại các bước sóng 1310nm, 1490nm, 1550nm hoặc xDWM trong các hệ thống Viễn thông, công nghệ thông tin.

Các loại module này đáp ứng nhu cầu sử dụng của các doanh nghiệp, người dùng từ lớp mạng truy nhập (access network) cho tới lớp mạng trục (backbone), với các tùy chọn về bước sóng 1310nm, hoặc 1550nm, hoặc sử dụng công nghệ WDM và khoảng cách truyền dẫn khác nhau.

Chuẩn hóa quốc tế cho các module quang SFP, SFP+, XFP, QSFP, CFP

Hiện nay, các module này đã được tiêu chuẩn hóa để sử dụng trên phạm vi toàn cầu. Nhiều nhà sản xuất thiết bị mạng cung cấp các thiết bị Ethernet, Fibre Channel, SONET, SDH, Video và nhiều chuẩn dữ liệu viễn thông khác, đều đã tích hợp các khe cắm:

  • SFP (Small Form Factor): tốc độ 100FX hoặc 1GB
  • SFP + (Small Form Factor Plus): tốc độ 1GB/10GB
  • XFP (10 Gigabit Small Form Factor): tốc độ 10GB
  • QSFP (40Gb)
  • CFP (C-Form Factor): tốc độ 100GB

Module quang 1 sợi, module quang 2 sợi

Tín hiệu trong các hệ thống viễn thông và IT thường được trao đổi 2 chiều, vậy module quang cũng phải đáp ứng được các yêu cầu này.

Module quang 2 sợi sử dụng 2 bộ thu/phát độc lập với nhau, và do vậy cần 2 sợi quang khác nhau cho truyền dẫn tín hiệu điểm-điểm.

Module quang 1 sợi sử dụng công nghệ ghép kênh quang WDM, tích hợp cả 2 bước sóng thu/phát (thường là 1310nm/1550nm hoặc 1310nm/1490nm) để dùng trên 1 sợi quang. Giải pháp này giúp tiết kiệm được 1 sợi quang khi thực hiện kết nối điểm-điểm so với loại trên.

Các lưu ý khi chọn module quang

Người dùng cần tham khảo các thông số chính sau:

  • Loại module cáp quang: SFP, SFP+, XFP, CFP
  • Loại module cáp đồng (Copper): SFP, SFP+
  • Chế độ quang đơn mốt (SM), hay đa mốt (MM, hay Copper)
  • Tốc độ mạng: 10/100Mbps, Gigabit hay 100G.
  • Số lượng sợi quang: sợi đơn hay 2 sợi
  • Khoảng cách truyền dẫn: 300m, 500m, 2km, 20km, 25km, 40km, 80km, 120km,.v.v.
  • Công nghệ sử dụng: Ethernet hay SDH, hay cả 2 công nghệ
  • Thương hiệu thiết bị mạng: một số hãng thiết bị mạng yêu cầu phải có module quang tương thích.

Tại sao cần module quang

Với xu hướng phát triển mạng cáp quang mạnh mẽ ngày nay, việc sử dụng thiết bị quang trong các hệ thống viễn thông, CNTT, FTTx rất phổ biến. Các thiết bị quang này hầu hết sử dụng các khe cắm SFP, SFP+, XFP, CFP, … do vậy module quang đã trở thành một thiết bị không thể thiếu.

Đây là giải pháp linh động để làm việc với các thiết bị quang, khi cần các thông số khác nhau về bước sóng, khoảng cách,.v.v. cho truyền dẫn data, voice, video đi xa nhằm tiết kiệm chi phí đầu tư.