Mô tả danh mục:

Bộ chuyển đổi quang điện (Media Converter) là thiết bị chuyển đổi tín hiệu quang sang tín hiệu điện (ethernet, video, audio, internet, data,..) và ngược lại. Thiết bị này có một số tên gọi khác nhau như converter quang, thiết bị chuyển đổi quang điện.

Ứng dụng

Bộ chuyển đổi quang điện (Converter quang) được dùng để kết nối, truyền tín hiệu (ethernet, video, audio, internet, data,..) đi xa.

Một trong những ứng dụng mang lại hiệu quả cao, tiết kiệm nhiều chi phí cho doanh nghiệp là chỉ cần mở rộng mạng LAN/WAN hiện có, thay vì phải đầu tư một hệ thống mạng/thuê đường internet mới. Ứng dụng này phù hợp với các kết nối như giữa các văn phòng khác tầng nhau, hoặc khác tòa nhà với nhau, hoặc tại các nhà máy, nhà xưởng cho diện tích rộng lớn.

Ứng dụng hữu ích và được dùng nhiều nhất truyền tín hiệu video/audio từ các camera ip được đặt tại các vị trí khác nhau về trung tâm. Gồm các hệ thống camera an ninh doanh nghiệp, giám sát giao thông, .v.v.

Một số đặc điểm kĩ thuật chính người dùng cần quan tâm

  • Sử dụng bước sóng đơn mốt (SM) 1310nm/1550nm hay đa mốt (MM) 850nm
  • Khoảng cách truyền tín hiệu giữa điểm đầu và điểm cuối của kết nối quang (~ 20km, 40km, 80km, 120km..).
  • Sử dụng loại 1 sợi quang (Single fiber, A/B 1310/1550nm) hay 2 sợi quang (Dual fiber)
  • Tốc độ kết nối (10/100Mbps hay Gigabit, 10GbE,..),
  • Số cổng LAN (RJ45): 1 quang ra 1 LAN, 1 quang ra 2 LAN, 1 quang ra 4 LAN
  • Loại tín hiệu cần truyền (ethernet, video, audio, internet, data, HDMI, RS232, RS485,..).
  • Tích hợp sẵn thu/phát quang trong media converter, hay dùng với module quang SFP/SFP+
  • Loại đầu nối Connector (SC/FC/ST), UPC/APC
  • Sử dụng từng cặp đơn lẻ hay cả một hệ thống (chuẩn rack 19 inch)

Có rất nhiều hãng sản xuất các thiết bị này với các đặc điểm kỹ thuật khác nhau, cho các nhu cầu khác nhau của doanh nghiệp. Giải pháp sử dụng thiết bị media converter giúp giải quyết được việc mở rộng mạng để truyền tải internet, video, voip, dữ liệu giữa các máy tính, hoặc các thiết bị mạng với nhau thuận tiện, dễ dàng và tiết kiệm tối đa chi phí về thiết bị hạ tầng mạng.