Hiển thị kết quả duy nhất

Máy đo cáp quang bao gồm nhiều thiết bị đo quang, là bộ công cụ thiết yếu cho các kỹ thuật viên cáp quang trong công tác lắp đặt, đo kiểm, xác định lỗi, suy hao, đánh giá chất lượng mạng cáp quang. Các thiết bị đo quang giúp các kỹ thuật viên tiết kiệm được nhiều chi phí, thời gian, công sức trong việc xử lý sự cố, cũng như công tác vận hành, giúp đảm bảo chất lượng tuyến cáp quang luôn được thông suốt, đảm bảo chất lượng dịch vụ truyền dẫn thông tin.

Máy đo cáp quang dùng để làm gì?

Với mỗi loại máy đo quang khác nhau, sẽ có chức năng khác nhau, phù hợp với từng yêu cầu về công việc về đo kiểm cáp quang, bao gồm:

  • Máy đo công suất quang (Optical Power Meter): xác định giá trị công suất phát tín hiệu quang tại các điểm cuối cáp quang hoặc từ các thiết bị truyền dẫn quang. Optical Power Meter (OPM) có thể phối hợp với máy phát quang (LS) để đo suy hao tuyến.
  • Máy đo công suất quang mạng PON/GPON (PON Optical Power Meter): đo tín hiệu mạng quang thụ động PON/GPON/EPON/BPON với khả năng hiển thị đồng thời 3 bước sóng 1310nm, 1490nm, 1550nm cho cả hướng lên OLT và hướng xuống ONT.
  • Máy phát công suất quang (Optical Light Source): phát tín hiệu quang chuẩn, dùng cặp với máy đo công suất quang để đo suy hao tuyến quang.
  • Bút soi quang VFL (Visible Fault Locator): để dò tìm điểm đứt sợi quang bằng ánh sáng đỏ nhìn thấy, bước sóng 650nm.
  • Máy đo quang OTDR: để đo kiểm, đánh giá được chất lượng cáp quang, dò tìm điểm đứt, điểm lỗi, chiều dài, suy hao mối nối, connector trên tuyến quang.

 

Các thông số chính cần quan tâm khi đầu tư máy đo cáp quang

Tùy theo nhu cầu thực tế mà người dùng sử dụng các loại máy đo quang khác nhau theo các thông số sau:

  • Bước sóng phổ thông đa mode 850/100mm (MM) hay đơn mode 1310/1490/1550/1625nm, hay cả 2.
  • Công suất thu phát quang, độ nhạy thu, dải động cho các khoảng cách đo khác nhau
  • Kích thước màn hình, hệ thống điều khiển cảm ứng màn hình và bàn phím
  • Các cổng giao tiếp máy tính USB, RJ45
  • Phần mềm để quản lý, truy xuất, xử lý dữ liệu trên máy tính.

Các máy đo quang khác

Với các hệ thống truyền dẫn cáp quang đường trục, hoặc các đường truyền dẫn sử dụng công nghệ xDWM, các thiết bị đo quang như xDWM tester, OSA giúp các nhà mạng đánh giá được chất lượng sợi cáp quang trước khi đưa các thiết bị wDWM vào khai thác, giảm thiểu các lỗi xảy ra với dịch vụ.